Connect with us

100 የአፍሪካ ተፅዕኖ ፈጣሪ ወጣቶች

100 የአፍሪካ ተፅዕኖ ፈጣሪ ወጣቶች
www.africayouthawards.org

ማህበራዊ

100 የአፍሪካ ተፅዕኖ ፈጣሪ ወጣቶች

100 የአፍሪካ ተፅዕኖ ፈጣሪ ወጣቶች

ሊዲንግ ፒአር ንድ ሬቲንግ ፈርም የተባለ ድርጅት ከአቫንስ ሚዲያ እና የአፍሪካ አዋርድ  በአምስተኛው አመታዊ ህትመት ላይ እ.ኤ.አ በ2020 አ.ም 100 የአፍሪካ ተፅዕኖ ፈጣሪ ወጣቶች ዝርዝር በይፋ አሳውቆ በተለያዩ መስኮች ላይ የሚገኙትን የአፍሪካ ወጣቶች የላቀ ተግባር ለሀገራቸው ያበረከቱትን እውቅና ሰጥቷል፡፡

በዚህ ዝርዝር ውስጥ የሚገኙ 49 ሴቶች እና 51 ወንዶች ከ29 የአፍሪካ ሀገራትን ወክለዋል፡፡

ከዚህ በፊት ከተመረጡት ውስጥ ዴቪዶ፣ፒስ ሃይድ ፣ቦቢ ዋይን ፣አይ ቼቤ ፣ካስተር  ሴሜና፣ክላሜት ቼንጅ አክቲቪስት ቫኔሳ ናካት እና ኒስሪን ኤሊሳም ይገኙበታል፡፡

በዚህ ዝርዝር ውስጥ በአህጉሩ የሚገኙ 7 ወጣት ሚኒስትሮች ተካተዋል፡፡ እንደ አንጎላ ፋይናንስ ሚኒስቴር ቫራ እስፔርናካ ዶስ ሳንቶስ ፣የሩዋንዳ አይሲቲ ሚኒስቴር  ፓውላ ኢጋቤር፣የሱዳን የወጣቶች ሚኒስቴር ዋላላ ኤሳም አል ቦሺ ትሪኦፍለስ ተጠቃሽ ናቸው፡፡

ናይጅሪያ ትልቁን 21 የአፍሪካ ተፅዕኖ ፈጣሪ ወጣቶች ያስመረጠች ሀገር ስትሆን ጋና ፣ኬኒያእና ደቡብ አፍሪካ 10  ወጣቶችን በማስመረጥ ሪከርድ አግኝተዋል፡፡

በ2020 ላይ የወጣው የተፅዕኖ ፈጣሪ አዋርድ እውቅና ሌሎችም በማስተዋል የተለያዩ ብቃቶቻቸውን እንዲያወጡ የሚያስገድድ እንዲሆን ታስቦ ነው፡፡

 በሌሎች አህጉራት ውስጥ የሚገኙም ወጣት አመራሮች ንፁኅ መንፈስ ባለው አመራር እና ራስ ወዳድ ያልሆነ ድርጊትን እንዲፈፅሙ በማሰብ እና ወጣቶችን ለጥሩ  ነገር  እንዲነሳሱ  ለማድረግ ነው ብለዋል የአቫንስ ሚድያ ኃላፊዎች፡፡

ይህ የ2020 እውቅና ዝርዝር በመጀመሪያ ታቅዶ የነበረው በአፍሪካ ህብረት የአፍሪካ ወጣቶች ክብረ-በዓል ላይ እንዲከበር እና ወደ ሌላም አህጉራት እንዲዳረስ  ነበር፡፡

የዚህ እውቅና መመዘኛዎች ደግሞ ብቃት ያለው አመራር  ፣የግል ስኬቶቻቸው፣ለሌሎች እውቀትና ልምዳቸውን የማካፈል ቁርጠኝነታቸው፣ያላቸውን ፅናት እና ጥንካሬ መሆናቸው ታውቋል፡፡

 

Below is the official list of 2020 100 Most Influential Young Africans arranged in alphabetical order

  1.     Abasi Ene-Obong (54Gene)
  2.     Abdoulaye “ABD” Traore (WatsUp TV)
  3.     Achraf Hakimi (Inter Milan)
  4.     Adebola Williams (RED | For Africa)
  5.     Adetola Nola (Veritasi Homes and Properties)
  6.     Adji Bousso Dieng (Computer Scientist)
  7.     Alain Nteff (Healthlane)
  8.     Alex Iwobi (Everton)
  9.     Amina Priscille Longoh (Minister, Women and Protection of Children, Chad)
  10.   Anwar Bougroug (Fashion Designer)
  11.   Arielle Kitio Tsamo (Cameroon Youth School Tech Incubator)
  12.   Ashish Thakkar (Mara Group)
  13.   Asisat Oshoala (FC Barcelona Femení)
  14.   Aurélie Adam Soulé Zoumarou (Minister, Digital Economy and Communications, Benin)
  15.   Aya Chebbi (African Union Youth Envoy)
  16.   Berla Mundi (OAP)
  17.   Betty Kyallo (Journalist)
  18.   Bobi Wine (MP, Kyadondo East Constituency, Uganda)
  19.   Boniface Mwangi (Activist)
  20.   Boubou (Artist)
  21.   Bright Simons (IMANI Africa)
  22.   Broda Shaggi  (Comedian)
  23.   Burna Boy (Musician)
  24.   Caster Semenya (Athlete)
  25.   Charlette N’Guessan (BACE Group)
  26.   Charlot Magayi (Mukuru Stoves)
  27.   Christian Achaleke Leke (Youth Development Expert)
  28.   Clarisse Iribagiza (Computer Scientist)
  29.   Dancegod Lloyd (Dancer)
  30.   Daniel Dotse (Lead for Ghana)
  31.   Davido (Musician)
  32.   Dentaa Amoateng (GUBA Foundation)
  33.   Diamond Platnumz (Musician)
  34.   DJ Neptune (Disc Jockey)
  35.   Dorcas Wangira (Citizen TV)
  36.   Ebuka Obi-Uchendu (OAP)
  37.   Eddy Kenzo (Musician)
  38.   Edith Brou (Blogger)
  39.   Edith Kimani (DW)
  40.   Emma Inamutila Theofelus (Deputy Minister, ICT, Namibia)
  41.   Emtithal Mahmoud (Activist)
  42.   Fadzayi Mahere (Spokesperson, MDC Alliance, Zimbabwe)
  43.   Fatoumata Bâ (Janngo)
  44.   Fejiro Hanu Agbodje (Patricia Technologies)
  45.   Gregory Rockson (mPharma)
  46.   Habila Malgwi (Global Citizen Forum)
  47.   Hadeel Osman (Fashion Revolution)
  48.   Ilwad Elman (Elman Peace and Human Rights Center)
  49.   Innoss’B (Musician)
  50.   Javnyuy Joybert (Speaker)
  51.   Joeboy (Musician)
  52.   Joel Nanauka (Speaker)
  53.   John Obidi (Speaker)
  54.   Karl Kugelmann (Model)
  55.   Kiki Mordi (Journalist)
  56.   Kuami Eugene (Musician)
  57.   Lamin Darboe (National Youth Council, Gambia)
  58.   Lelise Neme (Ethiopian Investment Commission)
  59.   Master KG (Musician)
  60.   Mbwana Samatta (Fenerbahce)
  61.   Melene Rossouw (Women Lead Movement)
  62.   Mohamed Salah (Liverpool)
  63.   Nancy Kacungira (BBC Africa)
  64.   Nelson Kwaje (Defy Hate Now)
  65.   Nermine Sfar (Dancer)
  66.   Ngombe Tamaris (Collectif Entre Elles)
  67.   Nisreen Elsaim (UN Youth Advisory Group on Climate Change)
  68.   Njugush (Comedian)
  69.   Odunayo Eweniyi (PiggyVest)
  70.   Ogutu Okudo (SpringRock Group)
  71.   Ola Brown (Flying Doctors)
  72.   Olugbenga Agboola (Flutterwave)
  73.   Orondaam Otto (Slum2School)
  74.   Paula Ingabire (Minister, ICT and Innovation, Rwanda)
  75.   Peace Hyde (Forbes Africa)
  76.   Pierre-Emerick Aubameyang (Arsenal)
  77.   Qabale Duba (Qabale Duba Foundation)
  78.   Rachel Sibande (mHub)
  79.   Rediet Abebe (Computer Scientist)
  80.   Sadio Mane (Liverpool)
  81.   Sandrine Umutoni (Imbuto Foundation)
  82.   Satta Sheriff (Action for Justice and Human Rights)
  83.   Shamim Nabuuma Kaliisa (Chil Artificial Intelligence Lab)
  84.   Simi (Musician)
  85.   Siya Kolisi  (Rugby Player)
  86.   Solomon Serwanjja (NBSTV)
  87.   Stonebwoy (Musician)
  88.   Takele Uma Banti ((Minister, Mines, Petroleum and Natural Gas, Ethiopia)
  89.   Temie Giwa Tubosun (LifeBank)
  90.   Thando Thabethe (OAP)
  91.   Theo Baloyi  (Bathu Shoes)
  92.   Thuso Mbedu (Artist)
  93.   Tumi Sole (CountyDuty)
  94.   Umra Omar (Safari Doctors)
  95.   Vanessa Nakate (Climate Justice Activist)
  96.   Vera Esperança dos Santos Daves (Minister, Finance, Angola)
  97.   Victor Wanyama  (Montreal Impact)
  98.   Vusi Thembekwayo (Speaker)
  99.   Wala’a Essam al-Boushi (Minister, Youth and Sport, Sudan)
  100. Yawa Hansen-Quao (Emerging Public Leaders)

 

This initiative is a partnered activity between Africa Youth Awards and Avance Media.

You can also visit www.africayouthawards.org to get more information about the list activities.

 

Click to comment

More in ማህበራዊ

To Top